25.5 C
New York
Saturday, July 13, 2024

कृषी महाविद्यालयाच्या विद्यार्थ्यांसाठी आंतरराष्ट्रीय व्यापार कार्यशाळा

कृषी महाविद्यालयाच्या विद्यार्थ्यांसाठी आंतरराष्ट्रीय व्यापार कार्यशाळा

नागपूर ( जयंत साठे ) :-   कृषी विद्यार्थ्यांसाठी कृषी निर्यात या विषयावर प्रथमच दोन दिवसीय जनजागृती कार्यक्रम डॉ. पंजाबराव देशमुख कृषी विद्यापीठ, कृषी महाविद्यालय, नागपूर यांनी आयोजित केला होता. युनिव्हर्स एक्सपोर्ट्सच्या संयुक्त विद्यमाने आणि सुक्ष्म, लघू आणि मध्यम उद्यम आणि बौद्धिक संपदा अधिकार इंडियाच्या सहकार्याने, कार्यक्रमाचा मुख्य उद्देश इच्छुक उद्योजकांना, आयात-निर्यात व्यवसायात स्वारस्य असलेल्या विद्यार्थ्यांना नवीनतम व्यवसाय पद्धती, कागदपत्रे, धोरणे प्रदान करून मदत करणे हा आहे. बौद्धिक संपदा अधिकार कार्यालयातील वरिष्ठ अधिकारी, पेटंट आणि डिझाइनचे सहाय्यक नियंत्रक डॉ. भरत सुर्यवंशी यांनी बौद्धिक संपदा संकल्पना, बौद्धिक संपदेचे प्रकार, पेटंट अधिकारांचे महत्त्व, वनस्पती जातीच्या नोंदणीचे फायदे, डिझाइन यावर प्रकाश टाकला., ट्रेडमार्कचे फायदे, भौगोलिक नामांकनाचे फायदे, कॉपीराइट, तसेच त्यानंतर शेतकरीपुत्र आणि कृषी निर्यातदार प्रवीण वानखडे हे कृषी महाविद्यालय नागपूरचे माजी विद्यार्थी आहेत, त्यांचा वणी, रंभापूर, अकोला ते दुबई आणि त्यापुढील आंतरराष्ट्रीय व्यापार क्षेत्रातील आपला प्रेरणादायी प्रवास सांगीतला, आयात निर्यात व्यवसाय, परकीय व्यापार धोरण, प्रोत्साहन योजना, कृषि निर्यात या विषयांवर मार्गदर्शन केले. निर्यातीसाठी लागणाऱ्या फळांच्या जाती, फळभाज्या, तृणधान्ये, डाळी, मसाले इत्यादिची निर्यात पैकेजिंग, सीमाशुल्क आणि केंद्रीय उत्पादन शुल्क प्रक्रिया, निर्यात वित्त, पेमेंट अटी, जोखीम व्यवस्थापन आणि निर्यात पणन ई. विषयावर मार्गदर्शन केले. युनिव्हर्स एक्सपोर्ट्सचे संस्थापक म्हणून, प्रवीण वानखडे हे अत्यंत ग़रीब परिस्थितितून आलेले भारतातील पहिले कृषी निर्यातदार आहेत. वानखड़े हे कृषि क्षेत्रात आयात निर्यात या विषयावर प्रावीण्य मिळवून आज आंतरराष्ट्रीय बाज़ारपेठेत त्यांची एक वेगळी ओळख निर्माण केली आहे. त्यांचे विविध संस्थांमध्ये कृषी निर्यात क्षेत्रात विद्यार्थी आणि व्यावसायिकांना सक्रिय मार्गदर्शन करत आहेत. उदाः वनामती नागपूर, रामेती, जिल्हा उद्योग केंद्र, IIM नागपूर, पणन मंडळ, कृषी महाविद्यालये, ATMA, BHU वाराणसी, MCED, फलोत्पादन संचालनालय, मेघालय, फलोत्पादन संचालनालय, त्रिपुरा इत्यादी. त्यांच्या या उल्लेखनीय कामगिरीची सर्व स्तरातील लोकांनी दखल घेतली आणि त्यांचे अभिनंदन केले. एकूणच, कृषी विद्यार्थ्यांसाठी आंतरराष्ट्रीय व्यापारावरील जागरूकता कार्यक्रम हा एक मौल्यवान आणि माहितीपूर्ण अनुभव ठरला, ज्याने सहभागींना आयात-निर्यात व्यवसायात उत्कृष्ट कामगिरी करण्यासाठी आणि भारताच्या कृषी निर्यातीत योगदान देण्यासाठी आवश्यक ज्ञान आणि कौशल्याने सक्षम केले. डॉ. प्रकाश कडू, सहयोगी अधिष्ठाता आणि विस्तार शिक्षण विभागाचे प्राध्यापक व प्रमुख डॉ. मिलिंद राठोड यांच्या मार्गदर्शनाखाली हा कार्यक्रम अतिशय प्रभावी ठरला. श्री किशोर पानतावने, आयपी ट्रेनर हे सुध्दा उपस्थित होते. कार्यक्रमाचे सूत्रसंचालन श्री. चंदन धांडे व श्री. सौरभ यादव यांनी केले तर आभार डॉ. श्याम देवतळे, सहायक प्राध्यापक कृषी विस्तार विभाग यांनी मानले.

Surendra Ikhare

सुरेंद्र इखारे

सुरेंद्र इखारे

संपादक
जयंत साठे

जयंत साठे

उपसंपादक

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles

Recent News